Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

“Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không” là câu hỏi mà nhiều nữ lao động thắc mắc. Từ năm 2018, các quy định về chế độ thai sản sẽ chính thức có hiệu lực mà người lao động. Các bạn nghỉ việc khi mang thai hãy theo dõi bài viết dưới đây để tự giám sát quyền lợi chính đáng cho bản thân.

1. Đối tượng nào đang có bầu nghỉ việc và được hưởng chế độ thai sản?

Người được hưởng chế độ thai sản phải thuộc một số các trường hợp sau:

  • hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định. Các hợp đồng phải có thời hạn ít nhất từ 3 tháng đến dưới 12 tháng. Bao gồm hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động.
  • Phải làm việc theo hợp đồng lao động đủ thời hạn từ 01 tháng đến dưới 03 tháng.
  • Cán bộ, công chức, viên chức. Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.
  • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân.
  • Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.
dang-co-bau-nghi-viec-co-duoc-huong-che-do-thai-san-khong

Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

2. Các điều kiện để được hưởng chế độ thai sản

Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không? Hãy căn cứ vào những điều khoản đang hiện hành. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Phụ nữ mang thai, sinh con.
  • Nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ.
  • Nữ lao động nhận nuôi con dưới 06 tháng tuổi.
  • Phụ nữ đặt vòng tránh thai hoặc thực hiện biện pháp triệt sản;
  • Người đàn ông đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Để nhận được bảo hiểm xã hội (BHXH), các đối tượng kể trên phải đóng đủ từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng. Việc này phải được thực hiện trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con.

Quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật BHXH 2014. Nữ lao động đủ điều kiện nêu trên mà chấm dứt hợp đồng lao động trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

dang-co-bau-nghi-viec-co-duoc-huong-che-do-thai-san-khong

Các điều kiện để hưởng chế độ thai sản

3. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

Người mang thai được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày. Con số này có thể lên tới 2 ngày, nếu người mang thai ở xa cơ sở y tế, hoặc có các bênh lý bất thường khác.

Việc nghỉ thai sản tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý.

Đối với trường hợp sẩy thai, hút thai, nạo thai, thai chết lưu… được nghỉ việc và hưởng chế độ thai sản. Việc này theo quy định của cơ sở khám-chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

  • Thai dưới 5 tuần tuổi: nghỉ 10 ngày
  • Thai từ 5 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi: nghỉ 20 ngày
  • Từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi: 40 ngày
  • Từ 25 tuần tuổi trở lên: 50 ngày

Lưu ý: Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản nêu trên tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

dang-co-bau-nghi-viec-co-duoc-huong-che-do-thai-san-khong

Thời giản hưởng chế độ thai sản

4. Thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Phụ nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Trước khi sinh, người lao động không được nghỉ tối da quá 2 tháng.

Sau khi sinh, nếu con dưới 2 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 4 tháng tính từ ngày sinh con. Nếu con từ 2 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 2 tháng tính từ ngày con chết. Nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) 2014; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Trường hợp chỉ có mẹ tham gia BHXH/cả cha mẹ đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ. Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều. Trường hợp mẹ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của BHXH 2014 mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con

5. Kết luận: Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Câu trả lời cho câu hỏi “Đang có bầu nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không?” – chính là việc người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội và đáp ứng những yêu cầu trên. Phụ nữ nghỉ việc khi mang thai cần nắm rõ những nội dung này để đảm bảo quyền lợi của mình. Các mốc thời gian được căn cứ theo các quy định của luật hiện hành nên các bạn có thể dễ dàng đối chiếu.

Xem thêm:

Vào ngay Fanpage của the Asianparent Vietnam để cùng thảo luận và cập nhật thông tin cùng các cha mẹ khác!

Bạn có quan tâm tới việc nuôi dạy con không? Đọc các bài báo chuyên đề và nhận câu trả lời tức thì trên app. Tải app Cộng đồng theAsianparent trên IOS hay Android ngay!

Bài viết của

haunguyen

app info
get app banner