Các trường có phải bồi hoàn học phí khi học sinh nghỉ phòng dịch corona?

Các trường có phải bồi hoàn học phí khi học sinh nghỉ phòng dịch corona?

“Các trường có phải hoàn học phí khi học sinh nghỉ học phòng dịch corona” là câu hỏi thắc mắc của đa số phụ huynh gần đây. Cũng có cha mẹ thắc mắc rằng con của họ cũng nghỉ theo quy định của Sở GD&ĐT nhưng không được miễn học phí như các trường khác.

Nhiều phụ huynh thắc mắc rằng, học sinh được nghỉ học phòng chống virus corona có được xem xét giảm học phí?

Liên quan đến việc học sinh nghỉ học để phòng chống dịch bệnh do virus corona (Covid – 19) gây ra, đã có 63/63 tỉnh, thành phố cho phép học sinh nghỉ học kéo dài trong khoảng 2 tuần. Dù đồng tình với phương án cho học sinh nghỉ học để đảm bảo sức khỏe, song trên một số diễn đàn dành cho giáo viên, phụ huynh trên mạng xã hội cũng diễn ra khá nhiều cuộc tranh luận liên quan đến câu chuyện xung quanh việc học sinh được nghỉ học.

Cụ thể, không ít phụ huynh cho rằng giáo viên sẽ không phải làm gì trong thời gian nghỉ, trong khi phụ huynh vẫn phải vừa làm vừa bố trí trông con cái suốt cả 2 tuần. Thậm chí, một số phụ huynh thẳng thắn “than” tại sao nhà trường tạm ngừng hoạt động suốt cả nửa tháng, nhưng học sinh vẫn phải đóng học phí đầy đủ? Nhất là những phụ huynh có con học trường mầm non ngoài công lập, trường quốc tế, số tiền học phí lên đến hàng triệu đồng/tháng.

Cac-truong-co-phai-hoan-hoc-phi-khi-hoc-sinh-nghi-phong-dich-corona

Các trường có phải hoàn học phí khi học sinh nghỉ học phòng dịch corona?

Lý giải vì sao các địa phương cho phép học sinh nghỉ học, ông Nguyễn Thanh Đề, Vụ trưởng Vụ Giáo dục Thể chất, Ủy viên thường trực Ban Chỉ đạo phòng chống dịch bệnh do virus corona của Bộ GD&ĐT cho biết, đây không phải là nghỉ học bình thường mà nghỉ học để phòng, chống dịch bệnh.

Theo ông Đề, các địa phương đã thực hiện theo Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm (tại Điều 6, Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm) và Nghị định số 127 của Chính phủ về phân cấp quản lý nhà nước về giáo dục, Quyết định số 2071/QĐ-BGDDT ngày 16/6/2017 Ban hành Khung kế hoạch thời gian năm học áp dụng từ năm học 2017 – 2018.

Giải đáp của các luật sư

Về vấn đề này, theo luật sư Hoàng Tùng (Đoàn luật sư TP Hà Nội), nhà trường không phải chịu trách nhiệm bồi hoàn học phí đã thu trong trường hợp bất khả kháng. Trừ khi trong quy chế, nội quy của trường hoặc cam kết giữa trường với phụ huynh có đề cập đến điều khoản này.

Luật sư này dẫn khoản 1, Điều 156 Bộ luật Dân sự 2015 và cho rằng học sinh nghỉ do dịch bệnh virus corona được xác định thuộc sự kiện bất khả kháng.

Cac-truong-co-phai-hoan-hoc-phi-khi-hoc-sinh-nghi-phong-dich-corona

Học sinh nghỉ do dịch bệnh virus corona được xác định thuộc sự kiện bất khả kháng.

Còn theo quy định tại khoản 2, Điều 351 Bộ luật Dân sự 2015 và khoản 2 Điều 584 Bộ luật Dân sự 2015, ở trường hợp bất khả kháng, nhà trường không phải thực hiện việc hoàn trả học phí cho học sinh, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

Luật sư Lương Thành Đạt (Công ty Luật Vì chân lý Themis) chia sẻ “Trong thời gian học sinh nghỉ học, trường học vẫn phải thanh toán tiền lương cho người lao động và các chi phí khác. Do vậy, nhà trường không phải chịu trách nhiệm bồi hoàn lại khoản học phí đã thu. Trừ trường hợp trong quy chế, nội quy nhà trường hoặc các cam kết giữa nhà trường và phụ huynh học sinh quy định khác

Cac-truong-co-phai-hoan-hoc-phi-khi-hoc-sinh-nghi-phong-dich-corona

Học sinh nghỉ học, trường vẫn phải thanh toán tiền lương cho người lao động và các chi phí khác để vận hành nhà trường

Đồng quan điểm với luật sư Hoàng Tùng, luật sư Diệp Năng Bình (Đoàn luật sư TP.HCM) cho biết thêm, tại luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 cũng không đề cập tới trách nhiệm hoàn trả học phí đã thu trong trường hợp bất khả kháng.

Thời điểm học sinh nghỉ học, trường vẫn phải thanh toán tiền lương cho người lao động và các chi phí khác để vận hành nhà trường.

Tuy nhiên, các trường cần xem xét về việc trả lại tiền ăn cho phụ huynh căn cứ trên số buổi nghỉ theo quy chế được quy định.

Nguồn giadinh.net.vn

Xem thêm:

Vào ngay Fanpage của TheAsianParent Vietnam để cùng thảo luận và cập nhật thông tin cùng các cha mẹ khác!

Bạn có quan tâm tới việc nuôi dạy con không? Đọc các bài báo chuyên đề và nhận câu trả lời tức thì trên app. Tải app Cộng đồng theAsianparent trên IOS hay Android ngay!

Bài viết của

Thủy Tiên

app info
get app banner