Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có thật không? Và phí là bao nhiêu? 

Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có thật không? Và phí là bao nhiêu? 

Mức phạt đăng ký kết hôn muộn vẫn có thể là một trong những mối lo của các cặp đôi khi chuẩn bị đám cưới. Tuy nhiên hai bên nam nữ có thể tuỳ ý quyết định thời điểm đăng ký kết hôn. Theo Luật định, hiện tại chưa có quy định về xử phạt hành chính đối với việc đăng ký kết hôn muộn.

Tại sao vợ chồng cần đăng ký kết hôn?

Nhiều cặp nam nữ đã chung sống với nhau như vợ chồng nhiều năm nhưng vẫn chưa đăng ký kết hôn. Mặc dù vậy, đây là việc làm không được pháp luật khuyến khích dưới góc độ luật định. Thời điểm hai bên đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền, hôn nhân chính thức bắt đầu. Việc xác lập mối quan hệ vợ chồng theo quy định là chấp hành nghĩa vụ về đăng ký hộ tịch theo Luật hộ tịch. Ngoài ra, không đăng ký kết hôn dẫn đến không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền và nghĩa vụ đối với con và tài sản cũng không được xác lập trong trường hợp này.

Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có thật không? Và phí là bao nhiêu? 

Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, sau ngày 3/1/1987, nam nữ không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận vợ chồng. Vì lý do đó, các bên sẽ gặp nhiều bất lợi khi thực hiện các thủ tục về khai sinh cho con, quyền thừa kế, phân chia tài sản. Nếu tồn tại hôn nhân hợp pháp, có thể áp dụng nguyên tắc phân chia tài sản khi ly hôn. Ngược lại, khi chấm dứt việc chung sống như vợ chồng, các quan hệ liên quan phải giải quyết theo thoả thuận, Nếu không có thoả thuận sẽ phải giải quyết theo quy định chung của Bộ luật dân sự.

Thời điểm phù hợp để đăng ký kết hôn là thời điểm nào? Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có quy định trong Luật không?

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tại Điều 8, Điều 9 về điều kiện kết hôn như sau:

  • Thoả mãn độ tuổi cho cả nam và nữ
  • Hai bên tự nguyện
  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự
  • Không thuộc trường hợp bị cấm kết hôn.

Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có thật không? Và phí là bao nhiêu? 

Người nam và nữ có thể đăng ký kết hôn khi thoả những điều kiện được pháp luật cho phép. Hiện nay, pháp luật hiện hành chưa đưa ra mốc thời gian chậm nhất bắt buộc các bên phải thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn. Thông thường, các cặp đôi có thể đăng ký trước hoặc sau khi tổ chức đám cưới theo phong tục. Các bên sẽ không bị xử phạt nếu không thực hiện việc đăng ký kết hôn ngày hoặc thậm chí không đăng ký kết hôn. Do đó, mức phạt đăng ký kết hôn muộn không có quy định trong luật.

Vì sao không có quy định cụ thể mức phạt?

Hôn nhân là vấn đề gắn liền với mong muốn, nguyện vọng và thân nhân của mỗi người. Sự tự nguyện, ước muốn được ràng buộc gắn bó là yếu tố tiên quyết trong quan hệ hôn nhân. Nếu các bên kết hôn không tự nguyện, hôn nhân không thể đạt được mục đích. Cuộc hôn nhân cũng không thể kéo dài. Lúc này, thủ tục đăng ký kết hôn cũng không còn ý nghĩa trọn vẹn như ban đầu.

Mức phạt đăng ký kết hôn muộn có thật không? Và phí là bao nhiêu? 

Các quy định pháp luật hiện hành không yêu cầu phải đăng ký kết hôn trước khi cưới. Mặt khác, hiện cũng chưa có bắt buộc sau cưới chậm nhất sau bao lâu phải làm thủ tục. Việc tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn là quyền lợi của cá nhân. Đây không phải là nghĩa vụ của công dân phải hoàn thành với nhà nước. Khi việc kết hôn ảnh hưởng và xâm phạm đến văn hoá xã hội và những giá trị đạo đức khác, pháp luật sẽ can thiệp. Do vậy, việc đăng ký kết hôn muộn không bị xử phạt. Các văn bản dưới luật, thông tư hướng dẫn không thể quy định mức phạt đăng ký kết hôn muộn.

Tuy không có mức phạt nhưng giấy đăng ký kết hôn vẫn rất quan trọng

Dù rằng không có mức phạt đăng ký kết hôn muộn, phái nữ vẫn nên thực hiện thủ tục quan trọng này. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn là bằng chứng ràng buộc vợ chồng và được nhà nước thừa nhận. Quyền lợi và nghĩa vụ của đôi bên, đặc biệt là phái nữ, phe yếu thế hơn được bảo vệ. Quyền và lợi ích chính đáng của hai bên được bảo vệ triệt để khi các bên đã  xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp.

muc-phat-dang-ky-ket-hon-muon

Có thể thấy rằng, pháp luật không quy định thời gian bắt buộc phải đăng ký kết hôn. Hai bên sẽ không bị phạt cũng như không có mức phạt đăng ký kết hôn muộn nào. Để tránh những tình huống vi phạm quy định một vợ một chồng với người đã đăng ký kết hôn. Cả hai phái nên yêu cầu bạn đời đăng ký kết hôn trước hoặc sau khi về chung sống.

Xem thêm:

Vào ngay Fanpage của theAsianparent Vietnam để cùng thảo luận và cập nhật thông tin cùng các cha mẹ khác

Bạn có quan tâm tới việc nuôi dạy con không? Đọc các bài báo chuyên đề và nhận câu trả lời tức thì trên app. Tải app Cộng đồng theAsianparent trên IOS hay Android ngay!

Bài viết của

mInH.tHu

app info
get app banner