Mẹ bầu nghỉ thai sản vào dịp Tết có được hưởng lương tháng 13 hay không?

Mẹ bầu nghỉ thai sản vào dịp Tết có được hưởng lương tháng 13 hay không?

“Nghỉ thai sản vào dịp Tết có được nghỉ bù sau Tết không?” “Có được thưởng Tết không?” đang là những thắc mắc của rất nhiều mẹ bầu dịp cuối năm này.

Hãy cùng tìm hiểu những quy định của luật Bảo hiểm Xã hội 2014 dưới đây để nắm được quyền lợi của mình khi nghỉ thai sản vào dịp Tết bạn nhé.

nghi-thai-san-vao-dip-tet

Nắm rõ các quy định và quyền lợi sẽ giúp mẹ bầu an tâm hơn khi nghỉ thai sản trong dịp Tết

Có được nghỉ bù khi nghỉ thai sản vào dịp Tết?

Theo Khoản 1, Điều 34 Luật Bảo hiểm Xã Hội 2014 thì: “Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng”.

Theo Khoản 7, Điều 34 Luật Bảo hiểm Xã Hội 2014 thì “Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Như vậy, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Do đó, nếu bạn nghỉ thai sản vào dịp nghỉ Tết thì cũng không được nghỉ bù.

Có được hưởng nguyên lương khi nghỉ thai sản vào dịp Tết?

Theo Khoản 7, Điều 34 Luật Bảo hiểm Xã Hội 2014 thì “Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”. Vì vậy, nếu nghỉ thai sản vào dịp Tết, bạn vẫn được hưởng chế độ bình thường.

Theo Khoản 1 Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì mức hưởng chế độ thai sản được tính là: mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Để hưởng chế độ thai sản, bạn cần có những giấy tờ sau: sổ BHXH thể hiện đã đóng BHXH đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con; Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con.

nghi-thai-san-vao-dip-tet

Nếu đáp ứng đủ điều kiện, bạn vẫn hưởng nguyên lương khi nghỉ thai sản vào dịp Tết

Nghỉ thai sản vào dịp Tết có được thưởng Tết?

Điều 203 của Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho lao động, căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động”.

Theo đó, tiền thưởng (bao gồm cả tiền thưởng Tết) không phải là khoản chi bắt buộc của người sử dụng lao động đối với người lao động. Pháp luật cũng không quy định mức thưởng Tết là như thế nào. Vì thế, trong thực tế, có doanh nghiệp thưởng tiền Tết rất đậm cho nhân viên, có doanh nghiệp thì không.

Thưởng Tết là khoản tiền ghi nhận công sức, hiệu quả làm việc trong suốt một năm của lao động. Nếu doanh nghiệp bạn đang làm có chế độ xét thưởng Tết cho nhân viên thì bạn vẫn có thể nhận được khoản thưởng này dù đang nghỉ thai sản. Như đã nói, mức thưởng Tết là do doanh nghiệp tự xem xét, quyết định dựa trên nhiều yếu tố. Ví dụ như thời gian làm việc, hiệu quả làm việc, kết quả của doanh nghiệp…

Nghỉ thai sản vào dịp Tết có được hưởng lương tháng 13 không?

Căn cứ theo điều 6 nghị định 45/2013 thì thời gian nghỉ thai sản được tính là thời gian làm việc của người lao động để tính ngày nghỉ hằng năm. Vấn đề nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 hay không phụ thuộc vào doanh nghiệp. Mỗi doanh nghiệp sử dụng lao động sẽ có các quy định về lương tháng 13. Vì theo quy định của pháp luật thì lương tháng 13 bản chất là lương thưởng.

Căn cứ theo Khoản 1, Khoản 2 Điều 103 về vấn đề tiền thưởng Bộ luật Lao động 2012 thì “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động” và “Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”.

nghi-thai-san-vao-dip-tet

Lương tháng 13 có hay không tùy vào thỏa thuận giữa hai bên

Thay lời kết

Trên đây là những quyền lợi cơ bản mà mẹ bầu sẽ được nhận khi nghỉ thai sản trong Tết. Chúng tôi hy vọng bài viết sẽ giúp bạn nắm rõ hơn các quy định về vấn đề này. Nhờ đó yên tâm hơn và có kế hoạch nghỉ Tết Âm Lịch phù hợp hơn. Chúc mẹ có một kỳ nghỉ tết vui vẻ, an toàn để sẵn sàng đón bé yêu tuổi Canh Tý nhé.

Xem thêm

Thủ tục hưởng chế độ thai sản được rút gọn, mẹ nhận tiền nhanh hơn trước!

Bảo hiểm thai sản – Mẹ bầu có những lợi ích gì và có nên tham gia hay không?

Những quy định mới của luật thai sản 2020 chị em cần biết

Vào ngay Fanpage của the Asianparent Vietnam để cùng thảo luận và cập nhật thông tin cùng các cha mẹ khác!

 

Bạn có quan tâm tới việc nuôi dạy con không? Đọc các bài báo chuyên đề và nhận câu trả lời tức thì trên app. Tải app Cộng đồng theAsianparent trên IOS hay Android ngay!

Bài viết của

Hòa Đặng

app info
get app banner