Cứ an tâm ủng hộ tiền để ca sĩ Thủy Tiên giúp đỡ đồng bào miền Trung, "Cô Tiên năm 2020" hoàn toàn không vi phạm quy định nhà nước!

Cứ an tâm ủng hộ tiền để ca sĩ Thủy Tiên giúp đỡ đồng bào miền Trung, "Cô Tiên năm 2020" hoàn toàn không vi phạm quy định nhà nước!

Nhiều ý kiến cho rằng việc ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện, đích thân đứng ra kêu gọi từ thiện, hiện đã nhận được ủng hộ số tiền hơn 100 tỉ đồng, sẽ khiến cô gặp rắc rối vì vi phạm nghị định 64/2008. Các luật sư và đại biểu quốc hội nói gì về vấn đề này?

Thủy Tiên: “Không thông qua tổ chức nào, không tạo ra một tổ chức nào”

Ngày hôm qua, ca sĩ Thủy Tiên đã đăng trên Fanpage quan điểm của mình về các ý kiến của dư luận góp ý chuyện 100 tỷ đồng. Thủy Tiên cảm ơn và ghi nhận các ý kiến từ cộng đồng nhưng khẳng định: “Mình không làm theo được”.

ca-si-thuy-tien-lam-tu-thien

Thủy Tiên đối với việc làm từ thiện và giúp đỡ cộng đồng thì mỗi người sẽ có một quan điểm, một cách riêng. Thủy Tiên khẳng định, bản thân mình sẽ làm việc theo “cái tâm của một cá nhân mong muốn giúp cộng đồng, tiền trao tận tay nhằm giúp đỡ bà con, không thông qua một tổ chức nào cả và cũng không tạo ra một tổ chức nào cả.

“Tiền người dân gửi cho Tiên đi trực tiếp giúp đỡ đồng bào là Tiên phải cầm đi, dù có cực đến mấy. Nếu giao cho một cơ quan tổ chức nào thì khác gì Tiên lừa họ?”, Thủy Tiên đặt vấn đề ngược lại cho những ý kiến đóng góp nên chuyển tiền từ thiện cho tổ chức chuyên nghiệp.

"Cô Tiên" khẳng định "sức đến đâu làm đến đó"

Ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện và thể hiện quan điểm rất rạch ròi: “Tổ chức bộ máy là công việc của nhà nước để giúp đỡ nhân dân, như chống dịch COVID hay là cứu hộ người dân ra khỏi vùng nguy hiểm đều là có công không nhỏ của nhà nước mình, Tiên đi ra hiện trường thực tế và Tiên thấy rõ điều đó nên Tiên rất trân trọng họ”.

ca-si-thuy-tien-lam-tu-thien

Thủy Tiên cho rằng mình chỉ là một công dân nhỏ bé và “chỉ là làm sao giúp được cộng đồng càng nhiều càng tốt theo tinh thần lá lành đùm lá rách! Thế thôi”.

Nghị định nếu không còn phù hợp thì nên bãi bỏ

Những ngày qua, thông tin ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện và đã quyên góp được hơn 100 tỉ đồng để hỗ trợ người dân vùng lũ miền Trung nhận được nhiều sự quan tâm từ cộng đồng. Bên cạnh những lời khen ngợi hành động cực kỳ ý nghĩa của nữ ca sĩ, cũng có không ít ý kiến băn khoăn về tính hợp pháp của việc làm này.

Theo Điều 5 Nghị định 64/2008 quy định chỉ có các tổ chức, đơn vị được tiếp nhận và phân phối tiền, hàng cứu trợ gồm:

  • Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam
  • Hội Chữ thập đỏ Việt Nam; báo, đài của trung ương, địa phương
  • Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam
  • Hội Chữ thập đỏ các cấp ở địa phương
  • Các quỹ xã hội, quỹ từ thiện được thành lập, hoạt động theo quy định
  • Các tổ chức, đơn vị ở trung ương được Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cho phép
  • Các tổ chức, đơn vị ở địa phương được Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp tỉnh, cấp huyện cho phép

Ngoài các tổ chức, đơn vị nêu trên, không một tổ chức, đơn vị, cá nhân nào được quyền tổ chức tiếp nhận tiền, hàng hóa cứu trợ.

ca-si-thuy-tien-lam-tu-thien

Luật sư Trần Minh Hùng (Trưởng văn phòng luật sư Gia Đình - Đoàn luật sư TP.HCM) cho rằng trường hợp của ca sĩ Thủy Tiên và các nghệ sĩ, người nổi tiếng khác là cá nhân đứng ra tiếp nhận thì chịu trách nhiệm về hành vi của mình đối với những cá nhân/tổ chức đã gửi tiền, hàng hóa cho mình để đi làm từ thiện. Có thể hiểu các trường hợp này là cá nhân, tổ chức ủy thác cho một cá nhân khác, nhằm thay mặt mình giúp đỡ cho những người gặp thiên tai. “Đây là giao dịch dân sự bình thường giữa người gửi và người giao”, luật sư Hùng phân tích sự việc.

Đây là hành động thay mặt để trao quà thay cho chính chủ tài sản muốn trao tặng cho người dân miền Trung, tức Thủy Tiên và nhiều nghệ sĩ khác chỉ là kênh nối chứ không đứng ra để vận động, tư lợi cá nhân.

Vì những điều này mà luật sư Hùng cho rằng hành vi này không vi phạm nghị định 64/2008. “Chuyện này rất bình thường, cần khuyến khích những việc làm như vậy. Tôinghĩ nên hủy bỏ nghị định 64/2008 vì nó đã không điều chỉnh kịp cuộc sống, không còn phù hợp với hiện tại. Vì hiện giờ nhu cầu từ thiện của cá nhân, tổ chức ngoài nhà nước với năng lực, uy tín ngày càng lớn, nhiều như hiện nay.”, luật sư Hùng nêu quan điểm.

Ngoài ra, việc người nổi tiếng được tin tưởng và người dân muốn thông qua họ để giúp đỡ những người gặp các hoàn cảnh khó khăn đang rất phổ biến. “Vì vậy, tôi rất mong cơ quan có thẩm quyền sẽ ban hành một văn bản quy định cụ thể để điều chỉnh các quan hệ này và thay thế nghị định 64/2008”, ông nói.

"Ca sĩ Thủy Tiên đang làm chuyện tốt, không thể nói nữ ca sĩ vi phạm pháp luật"

ca-si-thuy-tien-lam-tu-thien

Sáng 21-10, trao đổi bên hành lang Quốc hội (QH) với báo chí, một số đại biểu (ĐB) đã nói về việc ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện và bày tỏ sự hoan nghênh hành động cao đẹp này của cô giúp đồng bào vùng lũ vượt qua khó khăn. ĐBQH cũng băn khoăn về quy định bất cập về việc làm từ thiện được quy định tại Nghị định 64/2008.

ĐB Lưu Bình Nhưỡng thì nói: “Nếu dân kêu gọi lập quỹ, hình thành các quỹ tài chính để phục vụ cho lợi ích của cá nhân thì không thể chấp nhận. Nhưng đây là họ dùng uy tín, tấm lòng kêu gọi ủng hộ, đó là điều không phải ai cũng làm được”.

ĐB Nhưỡng khẳng định ca sĩ Thủy Tiên đang làm chuyện tốt, không thể nói đây là hành vi vi phạm pháp luật. Phải coi trường hợp của ca sĩ Thủy Tiên làm một trường hợp tiêu biểu để xem xét, rà soát, sửa đổi quy định liên quan cho phù hợp thực tiễn. Mà nhìn nhận lại để thấy rằng quy định về việc này đã lỗi thời, cần rà soát, sửa đổi cho phù hợp thực tiễn hiện tại.

ĐB Lê Thanh Vân thì cho rằng “Khi Nhà nước với nhân dân chung tay hỗ trợ đồng bào bị thiên tai, đó là việc nên khuyến khích, vì rõ ràng nguồn lực Nhà nước có hạn. Tôi nghĩ Thủy Tiên và nhóm của cô ấy không đi ban phát một cách bừa bãi. Họ đã lên tiếng sẵn sàng chịu trách nhiệm trước những nhà tài trợ quyên góp vào quỹ đó cho mình. Chắc chắn họ sẽ sẵn sàng minh bạch các khoản chi và cách xử lý các nguồn tiền cứu trợ.”, ĐB Vân nhận định.

ca-si-thuy-tien-lam-tu-thien

Kết luận

Qua ý kiến của luật sư về việc ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện, có thể thấy việc này hoàn toàn không vi phạm quy định của nhà nước. Các mẹ cứ yên tâm khi gửi tiền cho 'Cô Tiên Việt Nam' để thông qua cô ủng hộ và giúp đỡ cho người dân miền Trung đang gặp vô vàn khó khăn trong thời gian này.

Nguồn thanhnien, plo

Xem thêm

Câu chuyện về những sản phụ vượt cạn trong đợt lũ lịch sử

8 người con kéo quan tài mẹ lên trần nhà tránh lũ, bất lực vì đã 5 ngày không thể an táng cho mẹ chu toàn

Xót xa tiếng khóc nấc của bé sơ sinh khi được giải cứu khỏi căn nhà ngập nước

Vào ngay Fanpage của the Asianparent Vietnam để cùng thảo luận và cập nhật thông tin cùng các cha mẹ khác!

Bạn có quan tâm tới việc nuôi dạy con không? Đọc các bài báo chuyên đề và nhận câu trả lời tức thì trên app. Tải app Cộng đồng theAsianparent trên IOS hay Android ngay!

Bài viết của

Hòa Đặng

app info
get app banner